Trường hợp nào được hưởng chính sách như thương binh?

Ngày hỏi:10/06/2016
Tôi tham gia bắt cướp và bị đối tượng bắn bị thương, hiện vẫn còn đạn trong cơ thể. Tôi xin hỏi, tôi có thuộc đối tượng hưởng chính sách như thương binh không?
 

    Nội dung này được Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điểm đ, Khoản 1, Điều 27 Nghị định 31/2013/NĐ-CP ngày 9/4/2013 của Chính phủ, người trực tiếp tham gia đấu tranh chống lại hoặc ngăn chặn các hành vi gây nguy hiểm cho xã hội thuộc các tội được quy định trong Bộ luật Hình sự mà bị thương được xem xét, xác nhận là người hưởng chính sách như thương binh.

      Do đó, trường hợp bị thương khi tham gia truy bắt cướp thuộc diện được xem xét, xác nhận người hưởng chính sách như thương binh.

      Thủ tục hồ sơ theo quy định tại Điều 16, Điều 17, Điều 18 Thông tư 05/2013/TT-BLĐTBXH ngày 15/5/2013 đề nghị ông liên hệ với Sở Lao động - Thương binh và Xã hội tỉnh Phú Thọ để được hướng dẫn cụ thể.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Chính phủ
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn