Trường hợp nào được hưởng trợ cấp thanh niên xung phong?

Ngày hỏi:27/02/2013

Theo phản ánh của bà Đinh Thị Hòa (xã Hạ Mỗ, huyện Đan phượng, Thành phố Hà Nội), bà Nguyễn Thị Xuân mẹ đẻ của bà Hòa, tham gia thanh niên xung phong từ cuối năm 1968. Tháng 12/1970 bà Xuân trở về địa phương tham gia giảng dạy tại trường tiểu học xã Hạ Mỗ. Tháng 6/1971 bà Phương được phân công làm nhiệm vụ thanh niên xung phong. Tháng 12/1972, bà Xuân hoàn thành nghĩa vụ, trở về địa phương tiếp tục giảng dạy tại trường tiểu học Hạ Mỗ. Tháng 5/2004 bà Xuân nghỉ hưu. Trong quyết định nghỉ hưu của bà Xuân có ghi thời gian tham gia nghĩa vụ thanh niên xung phong, nhưng trong sổ bảo hiểm xã hội của bà chỉ ghi bà làm công tác giảng dạy từ tháng 12/1970 đến tháng 4/2004. Qua Cổng TTĐT Chính phủ, bà Hòa hỏi: Mẹ của bà có được hưởng thêm chế độ nào đối với thời gian tham gia thanh niên xung phong không, nếu được thì gia đình bà cần làm những thủ tục gì?

    Nội dung này được Sở Lao động-Thương binh và Xã hội TP. Hà Nội tư vấn như sau:

    • Thành phố Hà Nội đang triển khai thực hiện Quyết định số 40/2011/QĐ-TTg ngày 27/7/2011 của Thủ tướng Chính phủ; Thông tư liên tịch số 08/2012/TTLT-BLĐTBXH-BNV-BTC ngày 16/4/2012 của liên Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội, Bộ Nội vụ, Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện chế độ trợ cấp đối với thanh niên xung phong hoàn thành nhiệm vụ trong kháng chiến.

      Theo đơn của bà Hòa thì trong Quyết định nghỉ hưu của bà Xuân có ghi thời gian tham gia nghĩa vụ thanh niên xung phong, nhưng trong sổ bảo hiểm xã hội chỉ ghi bà làm công tác giảng dạy từ tháng 12/1970 đến tháng 4/2004.

      Tại khoản 1, Điều 1 Quyết định số 40/2011/QĐ-TTg ghi rõ: Quyết định này quy định chế độ đối với thanh niên xung phong tập trung tham gia kháng chiến trong thời gian từ ngày 15/7/1950 đến ngày 30/4/1975 đã hoàn thành nhiệm vụ trở về địa phương mà không thuộc diện hưởng chế độ hưu trí, chế độ mất sức lao động, chế độ bệnh binh, chế độ thương binh, người hưởng chính sách như thương binh, chế độ người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học.

      Như vậy, bà Xuân đang hưởng chế độ hưu trí nên không thuộc đối tượng được hưởng trợ cấp đối với thanh niên xung phong hoàn thành nhiệm vụ trong kháng chiến theo Quyết định số 40/2011/QĐ-TTg ngày 27/7/2011 của Thủ tướng Chính phủ.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Chính phủ
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn