Trường hợp nào người mua dâm sẽ bị xử lý hình sự?

Ngày hỏi:23/02/2019

Chào ban tư vấn, tôi tên Minh đăng hiện là nhân viên văn phòng, tôi thấy hiện nay tình hình mua bán dâm dần trở nên tinh vi cũng như trá hình khá nhiều, bên cạnh các mức xử phạt đối với người bán dâm thì tôi muốn biết đối với người mua dâm thì trường hợp nào sẽ bị xử lý hình sự? Ban tư vấn vui lòng phản hồi giúp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 2 Điều 3 Pháp lệnh phòng, chống mại dâm 2003 có quy định: Mua dâm là hành vi của người dùng tiền hoặc lợi ích vật chất khác trả cho người bán dâm để được giao cấu.

      Theo đó, tại Điều 22 Pháp lệnh phòng, chống mại dâm 2003 có quy định xử lý đối với người mua dâm như sau:

      - Người mua dâm tuỳ theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử phạt hành chính bằng hình thức cảnh cáo hoặc phạt tiền.

      - Người mua dâm người chưa thành niên hoặc biết mình bị nhiễm HIV mà cố ý lây truyền bệnh cho người khác thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

      => Như vậy, người mua dâm người chưa thành niên hoặc biết mình bị nhiễm HIV mà cố ý lây truyền bệnh cho người khác thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

      Nói về truy cứu trách nhiệm hình sự thì tại Điều 329 Bộ luật Hình sự 2015 có quy định tội mua dâm người dưới 18 tuổi như sau:

      - Người nào đủ 18 tuổi trở lên mua dâm người dưới 18 tuổi trừ trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều 142 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

      - Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

      + Mua dâm 02 lần trở lên;

      + Mua dâm người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi;

      + Gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%.

      - Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

      + Phạm tội 02 lần trở lên đối với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi;

      + Gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên.

      - Người phạm tội còn bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

      ==> Như vậy, tùy vào hành vi mua dâm và độ tuổi của người chưa thành niên mà sẽ có khung hình phạt nhất định với người mua dâm người chưa thành niên. Tuy nhiên, nếu thực hiện hành vi mua dâm người chưa thành niên thì trước tiên bạn đã có thể bị phạt tù từ 1 năm đến 5 năm, và mức hình phạt tù cao nhất lên dến 15 năm tù.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn