Trưởng thôn là đối tượng huấn luyện nghiệp vụ về PCCC

Ngày hỏi:04/12/2020

Nhờ tư vấn các đối tượng huấn luyện, bồi dưỡng nghiệp vụ về phòng cháy và chữa cháy. Trưởng thôn có thuộc đối tượng này không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 16 Thông tư 66/2014/TT-BCA có quy định các đối tượng huấn luyện, bồi dưỡng nghiệp vụ về phòng cháy và chữa cháy như sau:

      a) Người có chức danh chỉ huy chữa cháy quy định tại Khoản 2 Điều 37 Luật phòng cháy và chữa cháy;

      b) Cán bộ, đội viên đội dân phòng, đội phòng cháy và chữa cháy cơ sở, đội phòng cháy và chữa cháy chuyên ngành;

      c) Người làm việc trong môi trường có nguy hiểm về cháy, nổ hoặc thường xuyên tiếp xúc với các chất, hàng nguy hiểm về cháy, nổ;

      d) Người chỉ huy tàu thủy, tàu hỏa, tàu bay, người làm việc và phục vụ trên phương tiện giao thông cơ giới có từ 30 chỗ ngồi trở lên, trên phương tiện vận chuyển chất, hàng nguy hiểm về cháy, nổ;

      đ) Người làm việc trong các cơ sở sản xuất, kinh doanh phương tiện phòng cháy và chữa cháy;

      e) Các cá nhân khác có yêu cầu được huấn luyện, bồi dưỡng nghiệp vụ phòng cháy và chữa cháy.

      Theo đó Khoản 2 Điều 37 Luật Phòng cháy và chữa cháy 2001 và Khoản 2 Điều 2 Luật phòng cháy, chữa cháy sửa đổi 2013 có quy định trường hợp tại nơi xảy ra cháy, lực lượng Cảnh sát phòng cháy và chữa cháy chưa đến kịp thì người chỉ huy chữa cháy được quy định như sau:

      ...

      b) Cháy tại thôn, thì trưởng thôn là người chỉ huy chữa cháy; trường hợp những người này vắng mặt thì đội trưởng đội dân phòng hoặc người được uỷ quyền là người chỉ huy chữa cháy.

      Căn cứ các quy định thì trưởng thôn sẽ thuộc đối tượng huấn luyện, bồi dưỡng nghiệp vụ về phòng cháy và chữa cháy.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn