Tư vấn về gia đình ở cơ sở để phòng ngừa bạo lực gia đình

Ngày hỏi:31/10/2016

Tư vấn về gia đình ở cơ sở để phòng ngừa bạo lực gia đình được quy định như thế nào? Và văn bản pháp luật nào quy định về điều này? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi tên là Tuấn An (email: ***@gmail.com). Hiện tôi đang là cán bộ xã X. Tôi muốn nhờ Ban biên tập tư vấn giúp: việc tư vấn về gia đình ở cơ sở để phòng ngừa bạo lực gia đình được quy định ra sao? Rất mong nhận được sự tư vấn từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Việc tư vấn về gia đình ở cơ sở để phòng ngừa bạo lực gia đình đã được quy định cụ thể tại Điều 16 Luật Phòng, chống bạo lực gia đình 2007.

      Theo đó, việc tư vấn về gia đình ở cơ sở để phòng ngừa bạo lực gia đình được quy định như sau:

      1. Nhà nước tạo điều kiện và khuyến khích các tổ chức, cá nhân tiến hành hoạt động tư vấn về gia đình ở cơ sở cho các thành viên trong cộng đồng dân cư để phòng ngừa bạo lực gia đình.

      2. Tư vấn về gia đình ở cơ sở bao gồm các nội dung sau đây:

      a) Cung cấp thông tin, kiến thức, pháp luật về hôn nhân, gia đình và phòng, chống bạo lực gia đình;

      b) Hướng dẫn kỹ năng ứng xử trong gia đình; kỹ năng ứng xử khi có mâu thuẫn, tranh chấp giữa các thành viên gia đình.

      3. Việc tư vấn về gia đình ở cơ sở tập trung vào các đối tượng sau đây:

      a) Người có hành vi bạo lực gia đình;

      b) Nạn nhân bạo lực gia đình;

      c) Người nghiện rượu, ma tuý, đánh bạc;

      d) Người chuẩn bị kết hôn.

      4. Ủy ban nhân dân cấp xã chủ trì phối hợp với Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam cùng cấp và các tổ chức thành viên hướng dẫn, tạo điều kiện cho hoạt động tư vấn về gia đình ở cơ sở.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về việc tư vấn về gia đình ở cơ sở để phòng ngừa bạo lực gia đình. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Luật Phòng, chống bạo lực gia đình 2007.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn