Tự ý sửa chữa năm sinh trên sổ hộ khẩu bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:08/03/2019

Con tôi đi làm chứng minh thư, công an yêu cầu đưa Sổ hộ khẩu. Do thông tin về năm sinh của cháu có sự sai sót nên tôi đã tự ý sửa lại cho khớp với giấy khai sinh. Vậy xin hỏi họ yêu cầu tôi nộp phạt 1 triệu đồng là đúng hay sai?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 2 Điều 8 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

      a) Tẩy, xóa, sửa chữa hoặc có hành vi khác làm sai lệch nội dung sổ hộ khẩu, sổ tạm trú, giấy tờ khác liên quan đến cư trú;

      b) Cung cấp thông tin, tài liệu sai sự thật về cư trú;

      c) Thuê, cho thuê sổ hộ khẩu, sổ tạm trú, giấy tờ khác liên quan đến cư trú để thực hiện hành vi trái quy định của pháp luật;

      d) Sử dụng sổ hộ khẩu, sổ tạm trú, giấy tờ khác liên quan đến cư trú để thực hiện hành vi trái quy định của pháp luật;

      ...

      Biện pháp khắc phục hậu quả:

      a) Buộc thu hồi sổ hộ khẩu, sổ tạm trú, giấy tờ khác liên quan đến cư trú đối với hành vi quy định tại Điểm a Khoản 2; Điểm a Khoản 3 Điều này;

      Như vậy, theo các quy định trên, hành vi làm sai lệch nội dung sổ hộ khẩu ở đây là sai lệch năm sinh sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng và buộc thu hồi sổ hộ khẩu. Ở đây bạn bị xử phạt 1 triệu là có cơ sở.

      Để tránh bị phạt oan, bạn cần lưu ý là trong trường hợp phát hiện có sai sót về thông tin trên sổ hộ khẩu thì bạn cần làm thủ tục điều chỉnh thông tin theo Điều 29 Luật cư trú 2006.

      Trường hợp có thay đổi về họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh hoặc các thay đổi khác về hộ tịch của người có tên trong sổ hộ khẩu thì chủ hộ hoặc người có thay đổi hoặc người được uỷ quyền phải làm thủ tục điều chỉnh. Người đến làm thủ tục phải xuất trình sổ hộ khẩu, giấy khai sinh hoặc quyết định đ­ược phép thay đổi của cơ quan có thẩm quyền về đăng ký hộ tịch; nộp phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn