Tự ý sửa tên trong sổ hộ khẩu có bị phạt không?

Ngày hỏi:07/03/2019

Tôi có vấn đề thắc mắc như sau: con trai tôi có tên là Huỳnh Văn Sang. Tuy nhiên, tên con trai tôi trùng tên với cụ nội trong dòng họ, gia đình bảo con cháu trùng tên ông là như thế là không tốt. Tôi đã liên hệ và xin đổi tên cho con trai tôi từ tên Sang thành tên Sáng nhưng cán bộ quản lý hộ tịch không đồng ý. Tôi có chút thắc mắc là khi tôi sửa tên con trai tôi trong Sổ hộ khẩu thì có bị phạt hay không? Xin giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tự ý sửa tên trong sổ hộ khẩu có bị phạt không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 2 Điều 8 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định như sau:

      "2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

      a) Tẩy, xóa, sửa chữa hoặc có hành vi khác làm sai lệch nội dung sổ hộ khẩu, sổ tạm trú, giấy tờ khác liên quan đến cư trú;

      b) Cung cấp thông tin, tài liệu sai sự thật về cư trú;

      c) Thuê, cho thuê sổ hộ khẩu, sổ tạm trú, giấy tờ khác liên quan đến cư trú để thực hiện hành vi trái quy định của pháp luật;

      d) Sử dụng sổ hộ khẩu, sổ tạm trú, giấy tờ khác liên quan đến cư trú để thực hiện hành vi trái quy định của pháp luật;

      đ) Cơ sở kinh doanh lưu trú không thực hiện việc thông báo lưu trú với cơ quan công an theo quy định khi có người đến lưu trú;

      e) Tổ chức kích động, xúi giục, lôi kéo, dụ dỗ, môi giới, cưỡng bức người khác vi phạm pháp luật về cư trú.
      ...
      5. Biện pháp khắc phục hậu quả:

      a) Buộc thu hồi sổ hộ khẩu, sổ tạm trú, giấy tờ khác liên quan đến cư trú đối với hành vi quy định tại Điểm a Khoản 2; Điểm a Khoản 3 Điều này;"

      Như vậy, đối với trường hợp tự ý thay đổi, sửa chữa tên của con trai trong sổ hộ khẩu thì bạn sẽ bị phạt từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng. Bên cạnh đó còn bị buộc thu hồi sổ hộ khẩu.

      Trên đây là mức xử phạt đối với hành vi tự ý sửa sổ hộ khẩu.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    NÊN CHO PHÉP CÔNG DÂN ĐỔI TÊN KHI TRONG GIA ĐÌNH CÓ NGƯỜI TRÙNG TÊN.! Vì sao chính quyền chỉ biết phạt mà không có hướng dẫn thay đổi tên họ .!?
    Vương Ngọc Bửu Sơn (1 năm trước) Thích 0 | Trả lời
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn