Vi phạm pháp luật về tín ngưỡng, tôn giáo bị xử lý như thế nào?

Ngày hỏi:20/05/2017

Vi phạm pháp luật về tín ngưỡng, tôn giáo bị xử lý như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, em là sinh viên tại TP.HCM, hiện em đang làm tiểu luận liên quan đến vấn đề tôn giáo. Hiện tại, em muốn tìm hiểu về xử lý vi phạm trong lĩnh vực tôn giáo. Mong Anh/Chị Ban biên tập Thư Ký Luật hỗ trợ em về vấn đề này. Võ Hồ Thi - 0987***

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Vi phạm pháp luật về tín ngưỡng, tôn giáo bị xử lý như thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Vấn đề vi phạm pháp luật trong lĩnh vực tôn giáo tín ngưỡng được quy định cụ thể tại Điều 64 Luật tín ngưỡng, tôn giáo 2016 như sau:

      1. Tổ chức, cá nhân có hành vi vi phạm pháp luật về tín ngưỡng, tôn giáo hoặc lợi dụng tín ngưỡng, tôn giáo để vi phạm pháp luật thì tùy theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử lý vi phạm hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự, nếu gây thiệt hại thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật.

      2. Căn cứ quy định của Luật này và Luật xử lý vi phạm hành chính, Chính phủ quy định hành vi vi phạm hành chính, hình thức xử phạt, mức xử phạt, biện pháp khắc phục hậu quả đối với từng hành vi vi phạm hành chính; thẩm quyền xử phạt, mức phạt cụ thể và thẩm quyền lập biên bản đối với hành vi vi phạm hành chính; chế độ áp dụng các biện pháp xử lý hành chính trong lĩnh vực tín ngưỡng, tôn giáo.

      Trên đây là phần tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về vấn đề Xử lý vi phạm pháp luật trong lĩnh vực tôn giáo, tín ngưỡng, để tìm hiểu rõ hơn, vui lòng xem thêm tại Luật Tín ngưỡng, tôn giáo 2016

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    Hiện nay các chùa thường lợi dụng lòng tin của phật tử nên cấu kết với nhau để tổ chức lễ hội và mời qua lại nhau để mưu lợi riêng mà người nhân dân bị lừa đảo mà không biết. Vậy các thầy trụ trì có vi phạm pháp luật không?
    Thích Trung (1 năm trước) Thích 0 | Trả lời
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Vi phạm pháp luật
    Tín ngưỡng tôn giáo
    Xử lý
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn