Việc khám bệnh, chữa bệnh cho người cao tuổi được quy định như thế nào?

Theo dõi sự thay đổi của Khám bệnh, chữa bệnh cho người cao tuổi
Ngày hỏi:03/10/2018

Người cao tuổi thì đa số sức khỏe sẽ không còn được tốt nữa và như cầu khám, chữa bệnh sẽ cần thiết hơn bao giờ hết. Vậy cho tôi hỏi: Việc khám bệnh, chữa bệnh cho người cao tuổi được quy định như thế nào? Có văn bản nào nói đến vấn đề này hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Việc khám bệnh, chữa bệnh cho người cao tuổi được quy định tại Điều 12 Luật người cao tuổi năm 2009 với nội dung như sau:

      - Việc ưu tiên khám bệnh, chữa bệnh cho người cao tuổi được thực hiện như sau:

      + Người từ đủ 80 tuổi trở lên được ưu tiên khám trước người bệnh khác trừ bệnh nhân cấp cứu, trẻ em dưới 6 tuổi, người khuyết tật nặng;

      + Bố trí giường nằm phù hợp khi điều trị nội trú.

      - Các bệnh viện, trừ bệnh viện chuyên khoa nhi, có trách nhiệm sau đây:

      + Tổ chức khoa lão khoa hoặc dành một số giường để điều trị người bệnh là người cao tuổi;

      + Phục hồi sức khoẻ cho người bệnh là người cao tuổi sau các đợt điều trị cấp tính tại bệnh viện và hướng dẫn tiếp tục điều trị, chăm sóc tại gia đình;

      + Kết hợp các phương pháp điều trị y học cổ truyền với y học hiện đại, hướng dẫn các phương pháp chữa bệnh không dùng thuốc ở tuyến y tế cơ sở đối với người bệnh là người cao tuổi.

      - Nhà nước khuyến khích tổ chức, cá nhân khám bệnh, chữa bệnh miễn phí cho người cao tuổi.

      Trên đây là nội dung trả lời về việc khám bệnh, chữa bệnh cho người cao tuổi. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Luật người cao tuổi năm 2009.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn