Việc ưu tiên khám, chữa bệnh cho người cao tuổi được thực hiện như thế nào?

Ngày hỏi:28/12/2018

Ban biên tập cho tôi hỏi: Việc ưu tiên khám, chữa bệnh cho người cao tuổi được thực hiện như thế nào? Có văn bản pháp luật nào nói đến vấn đề này hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 1 Điều 12 Luật người cao tuổi 2009 thì việc ưu tiên khám, chữa bệnh cho người cao tuổi được thực hiện như sau:

      - Người từ đủ 80 tuổi trở lên được ưu tiên khám trước người bệnh khác trừ bệnh nhân cấp cứu, trẻ em dưới 6 tuổi, người khuyết tật nặng;

      - Bố trí giường nằm phù hợp khi điều trị nội trú.

      Bên cạnh đó, trừ bệnh viện chuyên khoa nhi ra thì các bệnh viện còn có trách nhiệm sau đây:

      - Tổ chức khoa lão khoa hoặc dành một số giường để điều trị người bệnh là người cao tuổi;

      - Phục hồi sức khoẻ cho người bệnh là người cao tuổi sau các đợt điều trị cấp tính tại bệnh viện và hướng dẫn tiếp tục điều trị, chăm sóc tại gia đình;

      - Kết hợp các phương pháp điều trị y học cổ truyền với y học hiện đại, hướng dẫn các phương pháp chữa bệnh không dùng thuốc ở tuyến y tế cơ sở đối với người bệnh là người cao tuổi.

      Lưu ý: Người cao tuổi là công dân Việt Nam từ đủ 60 tuổi trở lên.

      Trên đây là nội dung giải đáp về việc thực hiện ưu tiên khám, chữa bệnh cho người cao tuổi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn