Việc xác định thành phần dân tộc ở nước ta hiện nay được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:30/11/2018

Ban biên tập hãy giúp tôi giải đáp các thắc mắc sau đây: Việc xác định thành phần dân tộc ở nước ta hiện nay được quy định như thế nào? Có văn bản pháp luật nào nói đến vấn đề này hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Việc xác định thành phần dân tộc ở nước ta hiện nay được quy định tại Điều 5 Nghị định 05/2011/NĐ-CP về công tác dân tộc do Thủ tướng Chính phủ ban hành với nội dung như sau:

    Mỗi dân tộc có tên gọi riêng, xác định theo tiêu chí được pháp luật công nhận, phù hợp với nguyện vọng của đồng bào dân tộc. Thành phần dân tộc do cơ quan có thẩm quyền quyết định và công bố theo quy định của pháp luật.

    Trên đây là nội dung trả lời về việc xác định thành phần dân tộc ở nước ta hiện nay. Bạn có thể tham khảo thêm thông tin về vấn đề này tại Nghị định 05/2011/NĐ-CP.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn