Vợ chăm sóc chồng bị khuyết tật nặng có được hỗ trợ kinh phí không?

Ngày hỏi:20/12/2019

Bố tôi bị khuyết tật nặng, mẹ tôi là người chăm sóc hàng ngày. Như vậy cho tôi hỏi mẹ tôi có được hưởng lương người chăm sóc không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 2 Điều 44 Luật Người khuyết tật 2010 quy định các đối tượng được hỗ trợ kinh phí chăm sóc người khuyết tật như sau:

      - Gia đình có người khuyết tật đặc biệt nặng đang trực tiếp nuôi dưỡng, chăm sóc người đó;

      - Người nhận nuôi dưỡng, chăm sóc người khuyết tật đặc biệt nặng;

      - Người khuyết tật nặng, đặc biệt nặng đang mang thai hoặc nuôi con dưới 36 tháng tuổi.

      Như vậy, nếu bố bạn có Giấy xác nhận khuyết tật với mức độ nặng thì gia đình bạn (mẹ bạn) được hỗ trợ kinh phí chăm sóc người khuyết tất theo mức quy định tại Điều 17 Nghị định 28/2012/NĐ-CP.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn