Vợ chồng sinh 3 có đúng pháp luật không?

Ngày hỏi:11/05/2020

Vợ chồng em kết hôn và có 2 con. Nhưng sau đó ly hôn 5 năm, nay vợ chồng em lại quay lại với nhau và kết hôn lại thì có được sinh con không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Vợ chồng sinh 3 có đúng pháp luật không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 2 Điều 17 Nghị định 104/2003/NĐ-CP quy định quyền của các cặp vợ chồng như sau:

      - Quyết định về thời gian sinh con, số con và khoảng cách giữa các lần sinh phù hợp với quy mô gia đình ít con, mục tiêu phát triển kinh tế - xã hội và chính sách dân số của Nhà nước trong từng giai đoạn; phù hợp với lứa tuổi, tình trạng sức khoẻ, điều kiện học tập, lao động, công tác, thu nhập và nuôi dạy con của cặp vợ chồng, cá nhân trên cơ sở bình đẳng.

      - Lựa chọn, sử dụng biện pháp tránh thai phù hợp với điều kiện kinh tế, sức khoẻ, tâm lý và các điều kiện khác.

      - Được cung cấp thông tin và dịch vụ về kế hoạch hoá gia đình.

      Như vậy, mỗi cặp vợ chồng tự quyết định về số con phù hợp với lứa tuổi, tình trạng sức khoẻ, điều kiện học tập, lao động, công tác, thu nhập và nuôi dạy con của cặp vợ chồng, cá nhân trên cơ sở bình đẳng.

      Hiện tại Nhà nươc khuyến khích mỗi cặp vợ chồng sinh 2 con được hỗ trợ mua nhà xã hội, con được ưu tiên học trường công và những chính sách ưu đãi khác.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn