Vợ chồng xây nhà trái phép có được xét tặng danh hiệu Gia đình văn hóa hay không?

Ngày hỏi:26/12/2020

Trong trường hợp vợ chồng xây nhà trái phép, bị UBND huyện xử phạt hành chính thì có được xét tặng danh hiệu Gia đình văn hóa hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 3 Điều 7 Nghị định 122/2018/NĐ-CP quy định các trường hợp không xét tặng danh hiệu Gia đình văn hóa như sau:

      Thành viên trong gia đình vi phạm một trong các trường sau:

      1. Bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc bị áp dụng các biện pháp xử lý hành chính theo quy định của Luật xử lý vi phạm hành chính.

      2. Không hoàn thành nghĩa vụ quân sự và nghĩa vụ nộp thuế.

      3. Bị xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực xây dựng; phòng cháy, chữa cháy và bảo vệ môi trường.

      4. Có tảo hôn hoặc hôn nhân cận huyết thống.

      5. Có bạo lực gia đình bị xử phạt hành chính.

      6. Mắc các tệ nạn xã hội, ma túy, mại dâm, trộm cắp, tổ chức đánh bạc hoặc đánh bạc.

      7. Tham gia tụ tập đông người gây mất an ninh trật tự, an toàn xã hội.

      Như vậy, khi vợ chồng bị xử phạt hành chính trong lĩnh vực xây dựng thì sẽ không xét tặng danh hiệu Gia đình văn hóa theo quy định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn