Xin giấy xác nhận tình trạng hôn nhân khi đổi địa chỉ thường trú có cần phải đổi CMND không?

Ngày hỏi:15/11/2019

Em làm giấy xác nhận tình trạng hôn nhân nhưng hộ khẩu thường trú giữa số hộ khẩu và giấy CMND khác nhau do gần đây em có chuyển địa chỉ thường trú thì có làm giấy đăng ký kết hôn được không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 5 Nghị định 05/1999/NĐ-CP quy định những trường hợp sau phải đổi Chứng minh nhân dân:

      - Chứng minh nhân dân hết thời hạn sử dụng;

      - Chứng minh nhân dân hư hỏng không sử dụng được;

      - Thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh;

      - Thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương;

      - Thay đổi đặc điểm nhận dạng;

      - Trường hợp bị mất chứng minh nhân dân thì phải làm thủ tục cấp lại.

      Như vậy, trường hợp chuyển hộ khẩu vào tỉnh khác thì phải làm thủ tục đổi Chứng minh nhân dân tại cơ quan Công an cấp quận, huyện nơi đăng ký thường trú mới. Còn trường hợp chuyển hộ khẩu trong cùng tỉnh thì không phải đổi chứng minh nhân dân.

      Liên quan đến vấn đề xin cấp giấy xác nhân tình trạng hôn nhân, mời bạn tham khảo bài viết sau:

      Thủ tục xin cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân mới nhất

      Theo đó, hồ sơ xin giấy xác nhận tình trạng hôn nhân bao gồm:

      - Tờ khai theo mẫu quy định.

      - Xuất trình bản chính một trong các giấy tờ là hộ chiếu, chứng minh nhân dân, thẻ căn cước công dân hoặc giấy tờ khác có dán ảnh và thông tin cá nhân do cơ quan có thẩm quyền cấp, còn giá trị sử dụng (sau đây gọi là giấy tờ tùy thân) để chứng minh về nhân thân.

      - Giấy tờ chứng minh nơi cư trú.

      - Bản sao giấy chứng tử, nếu có vợ hoặc chồng đã chết.

      - Bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật của Tòa án về việc ly hôn, nếu đã ly hôn.

      - Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân đã được cấp, nếu xin cấp lại.

      => Nếu bạn chỉ có chứng minh nhân dân là giấy tờ chứng minh nhân thân của mình thì trước khi xin giấy xác nhận tình trạng hôn nhân, bạn thực hiện thủ tục xin đổi chứng minh nhân dân bạn nhé.

      Thủ tục xin đổi chứng minh nhân dân, bạn tham khảo:

      Thủ tục đổi CMND

      Trên đây là nội dung hỗ trợ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn