Xử lý phá hoại tường bao bảo vệ di tích lịch sử

Ngày hỏi:25/08/2016

Cho tôi hỏi: Một hộ dân tự ý phá bỏ một đoạn tường bao của Đình (di tích lịch sử được Bộ VHTT&DL xếp hạng) thì vi phạm vào điều khoản và luật nào quy định ạ ?

    Nội dung này được THƯ VIỆN PHÁP LUẬT tư vấn như sau:

    • Nghị định 158/2013/NĐ-CP quy định về việc xử phạt hành chính về vi phạm quy định về bảo vệ công trình văn hóa, nghệ thuật, di sản văn hóa.
      Tuy nhiên việc phá hoại tường bao của di tích lịch sử không thuộc một trong những trường hợp được quy định. Trường hợp này, có thể áp dụng quy định tại khoản 2 Điều 15 Nghị định 167/2013/NĐ-CP:
      "2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
      a) Hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác;
      b) Gây mất mát, hư hỏng hoặc làm thiệt hại tài sản của Nhà nước được giao trực tiếp quản lý;
      c) Dùng thủ đoạn hoặc tạo ra hoàn cảnh để buộc người khác đưa tiền, tài sản;
      d) Gian lận hoặc lừa đảo trong việc môi giới, hướng dẫn giới thiệu dịch vụ mua, bán nhà, đất hoặc các tài sản khác;
      đ) Mua, bán, cất giữ hoặc sử dụng tài sản của người khác mà biết rõ tài sản đó do vi phạm pháp luật mà có;
      e) Chiếm giữ trái phép tài sản của người khác."


    Nguồn:

    THƯ VIỆN PHÁP LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn