Xử phạt hành vi thoát y tại vũ trường

Ngày hỏi:30/08/2016

Xin chào Luật sư, tôi thấy có rất nhiều vũ trường có nhảy thoát y và có hành vi khiêu dâm nên tôi muốn hỏi Luật sư xem hành vi nhảy thoát y và khiêu dâm tại vũ trường có vi phạm quy định của pháp luật hay không? Nếu có thì có bị phạt tiền không?

    Nội dung này được THƯ VIỆN PHÁP LUẬT tư vấn như sau:

    • Hành vi thoát y tại vũ trường bị nghiêm cấm theo quy định của pháp luật. Cụ thể, tại Điều 29 của Nghị định 103/2009/NĐ-CP có quy định như sau:

      "Nghiêm cấm các hành vi nhảy múa thoát y hoặc các hành vi khác có tính chất khiêu dâm, môi giới và mua bán dâm, mua, bán hoặc sử dụng ma túy tại vũ trường".

      Tại khoản 5 Điều 19 của Nghị định 158/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực văn hóa, thể thao, du lịch ... có quy định như sau:

      "Điều 19. Vi phạm quy định cấm đối với hoạt động văn hóa và kinh doanh dịch vụ văn hóa công cộng

      1. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

      a) Sử dụng nhân viên phục vụ trong một phòng karaoke vượt quá số lượng theo quy định;

      b) Treo, trưng bày tranh, ảnh, lịch hay đồ vật khác có nội dung khiêu dâm, kích động bạo lực, đồi trụy tại vũ trường, nơi khiêu vũ công cộng, nhà hàng karaoke, cơ sở lưu trú du lịch, nhà hàng ăn uống, giải khát hoặc tại nơi hoạt động văn hóa và kinh doanh dịch vụ văn hóa công cộng khác.

      2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

      a) Bán tranh, ảnh có nội dung khiêu dâm, kích động bạo lực, đồi trụy;

      b) Hoạt động karaoke, quầy bar và các hình thức vui chơi giải trí khác quá giờ được phép.

      3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

      a) Dùng các phương thức phục vụ có tính chất khiêu dâm tại vũ trường, nhà hàng karaoke, cơ sở lưu trú du lịch, nhà hàng ăn uống, giải khát hoặc nơi hoạt động văn hóa và kinh doanh dịch vụ văn hóa công cộng khác;

      b) Hoạt động vũ trường quá giờ được phép.

      4. Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi kinh doanh khiêu vũ không đúng nơi quy định.

      5. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với hành vi bao che cho các hoạt động có tính chất khiêu dâm, kích động bạo lực, đồi trụy, nhảy múa thoát y tại vũ trường, nơi khiêu vũ công cộng, nhà hàng karaoke, nơi tổ chức hoạt động văn hóa và kinh doanh dịch vụ văn hóa công cộng khác.

      6. Phạt tiền từ 25.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với hành vi tổ chức cho khách nhảy múa thoát y hoặc tổ chức hoạt động khác mang tính chất đồi trụy tại vũ trường, nơi tổ chức hoạt động văn hóa và kinh doanh dịch vụ văn hóa công cộng khác, nhà hàng ăn uống, giải khát, nhà hàng karaoke.

      7. Hình thức xử phạt bổ sung:

      Tước quyền sử dụng Giấy phép kinh doanh vũ trường, karaoke từ 12 tháng đến 24 tháng đối với hành vi quy định tại Khoản 5 và Khoản 6 Điều này.

      8. Biện pháp khắc phục hậu quả:

      Buộc tiêu hủy tang vật vi phạm đối với hành vi quy định tại Điểm b Khoản 1, Điểm a Khoản 2 Điều này."

      Như vậy trường hợp mà bạn nêu thì vũ trường đấy đã vi phạm quy định điều cấm của vũ trường tại Điều 29 Nghị định 103/2009/NĐ-CP và vũ trường sẽ bị xử phạt theo quy định tại Khoản 5 Điều 19 của Nghị định 158/2013/NĐ-CP .

      Trên đây là tư vấn về xử phạt đối với hành vi thoát y tại vũ trường. Bạn có thể xem chi tiết quy định tại Nghị định 103/2009/NĐ-CPNghị định 158/2013/NĐ-CP .


    Nguồn:

    THƯ VIỆN PHÁP LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn