03 người thực hiện một hành vi vi phạm hành chính thì ra một quyết định xử phạt?

Ngày hỏi:27/07/2021

Xin hỏi theo quy định hiện hành trường hợp 03 người thực hiện một hành vi vi phạm hành chính thì chỉ ra 01 quyết định xử phạt đúng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2 Điều 67 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định như sau:

      Trường hợp nhiều cá nhân, tổ chức cùng thực hiện một hành vi vi phạm hành chính thì có thể ra 01 hoặc nhiều quyết định xử phạt để quyết định hình thức, mức xử phạt đối với từng cá nhân, tổ chức.

      Như vậy, đối với 03 người cùng thực hiện một hành vi vi phạm hành chính thì có thể ra 01 hoặc 03 quyết định xử phạt theo quy định trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Cấu thành vi phạm hành chính
    Chủ thể vi phạm hành chính
    Giấy tờ vi phạm hành chính
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn