14 tuổi chạy xe máy bị phạt bao nhiêu tiền?

Ngày hỏi:01/10/2021

Liên quan đến quy định pháp luật về giao thông đường bộ thì đối với người 14 tuổi chạy xe máy, tức là chưa đủ tuổi điều khiển phương tiện thì phạt hành chính bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới như sau:

      Phạt cảnh cáo người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự xe mô tô hoặc điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô.

      Theo đó pháp luật về xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông không đặt ra quy định xử phạt tiền. Do đó, hành vi này của người 14 tuổi chỉ bị phạt cảnh cáo.

      Bên cạnh đó, mời bạn tham khảo bài viết sau: Để người 14 tuổi lái xe máy ai bị phạt?

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn