17 tuổi đã được lái xe ô tô chưa?

Ngày hỏi:05/05/2020

Em năm nay 17 tuổi thì đã được lái xe ô tô chưa? Trường hợp chưa đủ tuổi thì sẽ bị phạt bao nhiêu? - Đây là thắc mắc của Ngọc Anh (Khánh Hòa).

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 60 Luật Giao thông đường bộ 2008 thì:

      1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

      a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

      b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

      ...

      2. Người lái xe phải có sức khỏe phù hợp với loại xe, công dụng của xe. Bộ trưởng Bộ Y tế chủ trì, phối hợp với Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải quy định về tiêu chuẩn sức khỏe của người lái xe, việc khám sức khỏe định kỳ đối với người lái xe ô tô và quy định về cơ sở y tế khám sức khoẻ của người lái xe.

      và Theo Khoản 6 Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì:

      Phạt tiền từ 1.200.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe ô tô, máy kéo, các loại xe tương tự xe ô tô.

      Như vậy, trường hợp bạn năm nay mới 17 tuổi thì chưa đủ tuổi lái xe ô tô. Nếu vi phạm bạn sẽ bị phạt tiền từ 1.200.000 đồng đến 3.000.000 đồng. Ngoài ra, người điều khiển còn bị tạm giữ phương tiện theo Khoản 1i Điều 82 Nghị định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:





    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn