Bán dâm có được hưởng án treo không?

Ngày hỏi:28/08/2019

Chào anh chị, Vừa rồi em có bị công an huyện mời lên làm việc vì lần trước em bán dâm và lần này em lại tái phạm, anh chị cho em hỏi em có bị khởi tố không? Nếu có khởi tố thì phải làm sao em mới được hưởng án treo để khỏi phải ngồi tù ạ?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Bán dâm có được hưởng án treo không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017 thì hành vi bán dâm không được xem là một tội phạm theo quy định của pháp luật hình sự, nói cách khác thì hiện nay người thực hiện hành vi bán dâm sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật. Do vậy bạn hoàn toàn có thể yên tâm về vấn đề mình sẽ không bị khởi tố theo quy định của pháp luật.

      Mặt khác căn cứ Khoản 1 Điều 23 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định Cụ thể như sau:

      - Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với hành vi bán dâm.

      - Đối với trường hợp bán dâm cho nhiều người cùng một lúc, mức phạt quy định là từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng.

      Người nước ngoài có hành vi vi phạm thì tùy theo mức độ vi phạm có thể bị áp dụng hình thức xử phạt trục xuất khỏi nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

      Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì trường hợp này bạn chỉ bị xử phạt hành chính theo quy định của pháp luật.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hưởng án treo
    Điều kiện hưởng án treo
    Bán dâm
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn