Bán khí cho khách hàng không có hợp đồng mua khí phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:30/12/2020

Cho hỏi theo quy định hiện hành thì trường hợp tổ chức kinh doanh khí bán khí cho khách hàng không có hợp đồng mua khí sẽ bị phạt bao nhiêu tiền?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm a Khoản 3 Điều 50 Nghị định 99/2020/NĐ-CP có quy định như sau:

      Phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 60.000.000 đồng đối với hành vi bán khí cho khách hàng không có hợp đồng mua khí hoặc khách hàng có hợp đồng mua khí nhưng không đáp ứng các quy định về an toàn sử dụng khí.

      Mức phạt này áp dụng cho tổ chức vi phạm (Điều 5 Nghị định này).

      Như vậy, trường hợp tổ chức kinh doanh khí bán khí cho khách hàng không có hợp đồng mua khí sẽ bị phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 60.000.000 đồng.

      Ngoài ra tổ chức vi phạm còn bị buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm (Khoản 6 Điều này).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn