Bán thông tin khách hàng xử phạt như thế nào?

Ngày hỏi:13/12/2019

Tôi có mua điện thoại ở 1 cửa hàng, cửa hàng đó yêu cầu các thông tin liên hệ như tên, số điện thoại ...Gần đây có 1 số bên cho vay tín dụng thường gọi đến, tôi không hề cho số điện thoại cũng như thông tin cho các tổ chức này, tôi nghỉ chỉ có cửa hàng di động đó đã bán thông tin của tôi. Vậy cho hỏi nếu cửa hàng này bán thông tin của tôi bị xử lý như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • *Trách nhiệm hành chính.

      Theo Khoản 1 Điều 65 Nghị định 185/2013/NĐ-CP quy định về việc xử phạt hành vi vi phạm về bảo vệ thông tin của người tiêu dùng:

      "1. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      a) Không thông báo rõ ràng, công khai với người tiêu dùng về mục đích trước khi thực hiện hoạt động thu thập, sử dụng thông tin của người tiêu dùng theo quy định;

      b) Sử dụng thông tin của người tiêu dùng không phù hợp với mục đích đã thông báo với người tiêu dùng mà không được người tiêu dùng đồng ý theo quy định;

      c) Không bảo đảm an toàn, chính xác, đầy đủ đối với thông tin của người tiêu dùng khi thu thập, sử dụng, chuyển giao theo quy định;

      d) Không tự điều chỉnh hoặc không có biện pháp để người tiêu dùng cập nhật, điều chỉnh thông tin khi phát hiện thấy thông tin không chính xác theo quy định;

      đ) Chuyển giao thông tin của người tiêu dùng cho bên thứ ba khi chưa có sự đồng ý của người tiêu dùng theo quy định, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác."

      Như vậy, nếu cửa hàng đó có hành vi bán (chuyển giao) thông tin của người tiêu dùng cho bên thứ ba khi chưa có sự đồng ý của bạn sẽ bị xử phạt 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng.

      *Trách nhiệm hình sự.

      Theo Điều 288 Bộ luật hình sự 2015 quy định đối với hành vi mua bán thông tin riêng hợp pháp của cá nhân trên mạng máy tính, mạng viễn thông mà không được phép của chủ sở hữu thông tin đó mà thu lợi bất chính từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng hoặc gây thiệt hại từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng hoặc gây dư luận xấu làm giảm uy tín của cá nhân thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

      Hoặc hành vi đó được thực hiện có tổ chức; Lợi dụng quyền quản trị mạng máy tính, mạng viễn thông; Thu lợi bất chính 200.000.000 đồng trở lên; Gây thiệt hại 500.000.000 đồng trở lên; Xâm phạm bí mật cá nhân dẫn đến người bị xâm phạm tự sát; Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội hoặc quan hệ đối ngoại của Việt Nam; Dẫn đến biểu tình sẽ bị phạt tiền từ 200.000.000 đồng đến 1.000.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 02 năm đến 07 năm.

      Như vậy, nếu hành vi của của cửa hành đó có đủ hành vi cấu thành tội đưa hoặc sử dụng trái phép thông tin mạng máy tính, mạng viễn thông sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự như trên.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT