Bật đèn chiếu xa khi tham gia giao thông bị xử phạt như thế nào?

Ngày hỏi:27/12/2018

Anh chị cho em hỏi các vấn đề về xử phạt an toàn giao thông để chấp hành đúng quy định pháp luật. Cụ thể là khi tham gia giao thông mà người điều khiển phương tiện Bật đèn chiếu xa gây chói mắt cho người điều khiển phương tiện khác thì bị xử phạt hành chính như thế nào? Mong Ban biên tập có thể tư vấn giúp em

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ pháp lý: Điều 5 và Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP

      Đối với xe ô tô:

      - Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với người điều khiển xe sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị, khu đông dân cư, trừ các xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ theo quy định

      - Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với người điều khiển xe sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều.

      Trường hợp người điều khiển xe ô tô sử dụng đèn chiếu xa gây tai nạn giao thông thì có thể bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng

      Đối với xe mô tô, xe gắn máy

      - Phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng với người điều khiển xe sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều. Trường hợp người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy sử dụng đèn chiếu xa gây tai nạn giao thông thì có thể bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng

      - Phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng với người điều khiển xe sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị, khu đông dân cư, trừ các xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ theo quy định.

      Ban biên tập thông tin đến bạn!

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn