Bày bán thức ăn đường phố mà không có bàn, kệ bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:07/05/2020

Tôi có bán những thức ăn đường phố như cá viên chiên, xiên nướng,… nhưng lại không bày ra bàn, kệ mà chỉ ngồi bên vỉa hè để bán. Nếu không bày bán trên bàn, kệ thì có bị phạt không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 31 Luật An toàn thực phẩm năm 2010 quy định về điều kiện bảo đảm an toàn thực phẩm đối với nơi bày bán thức ăn đường phố như sau:

      - Phải cách biệt nguồn gây độc hại, nguồn gây ô nhiễm.

      - Phải được bày bán trên bàn, giá, kệ, phương tiện bảo đảm vệ sinh an toàn thực phẩm, mỹ quan đường phố.

      Theo quy định này, bán thức ăn đường phố phải được bày bán trên bàn, giá, kệ, phương tiện bảo đảm vệ sinh an toàn thực phẩm, mỹ quan đường phố.

      Do đó, việc bạn không bày bán đồ ăn trên bàn, giá, kệ,… đã vi phạm điều kiện bảo đảm an toàn thực phẩm.

      Điểm a Khoản 1 Điều 16 Nghị định 115/2018/NĐ-CP quy định về mức phạt khi vi phạm quy định về điều kiện bảo đảm an toàn thực phẩm trong kinh doanh thức ăn đường phố như sau:

      - Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

      + Không có bàn, tủ, giá, kệ, thiết bị, dụng cụ đáp ứng theo quy định của pháp luật để bày bán thức ăn.

      Như vậy, bày bán thức ăn đường phố mà không có bàn, kệ bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn