Bến chủ khai thác cảng nội địa cho phép xếp hàng hóa xuống phương tiện quá vạch dấu mớn nước an toàn bị phạt thế nào?

Ngày hỏi:12/10/2016

Bến chủ khai thác cảng nội địa cho phép xếp hàng hóa xuống phương tiện quá vạch dấu mớn nước an toàn bị phạt thế nào? Chào Ban biên tập, tôi là Lý, đang sinh sống ở Cam Ranh, tôi có một thắc mắc là nếu bến chủ khai thác cảng cho phép bốc dỡ hàng hóa xuống phương tiện mà quá vạch dấu mớn nước an toàn thì sẽ bị xử phạt thế nào? Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi. Xin cảm ơn Ban biên tập. (Trần Văn Lý_012***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức xử phạt hành chính trường hợp bến chủ khai thác cảng cho phép bốc dỡ hàng hóa xuống phương tiện quá vạch dấu mớn nước an toàn được quy định cụ thể tại Khoản 8 Điều 23 Nghị định 132/2015/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường thủy nội địa, theo đó:

      Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi của chủ cảng, bến chủ khai thác cảng, bến xếp hàng hóa xuống mỗi phương tiện quá vạch dấu mớn nước an toàn.

      Do đó, đối với hành vi này, bạn có thể bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng. Đồng thời, áp dụng hình thức khắc phục hậu quả là đưa lên khỏi phương tiện số hàng hóa chở quá vạch dấu mớn nước an toàn của phương tiện đối với hành vi vi phạm. (Điểm c Khoản 11 Điều 23 Nghị định 132/2015/NĐ-CP)

      Trên đây là quy định về mức xử phạt hành chính trường hợp bến chủ khai thác cảng cho phép bốc dỡ hàng hóa xuống phương tiện quá vạch dấu mớn nước an toàn. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 132/2015/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn