Biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:05/12/2018

Em đang học môn Luật xử lý vi phạm hành chính nên có thắc mắc em mong nhận được sự tư vấn từ Ban biên tập. Cho em hỏi biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng được quy định như thế nào? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập, chân thành cảm ơn 

Hoàng Linh - TPHCM

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng được quy định tại Điều 91 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 như sau:

    - Đưa vào trường giáo dưỡng là biện pháp xử lý hành chính áp dụng đối với người có hành vi vi phạm pháp luật quy định tại Điều 92 của Luật này nhằm mục đích giúp họ học văn hóa, học nghề, lao động, sinh hoạt dưới sự quản lý, giáo dục của nhà trường.

    - Thời hạn áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng từ 06 tháng đến 24 tháng.

    Trên đây là nội dung quy định về biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, bạn nên tham khảo thêm tại Luật xử lý vi phạm hành chính 2012.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn