Biện pháp xử phạt tổ chức, cá nhân có hành vi sử dụng chất độc, thực vật có độc tố để khai thác thủy sản

Ngày hỏi:12/08/2015

Tổ chức, cá nhân có hành vi sử dụng chất độc, thực vật có độc tố để khai thác thủy sản bị xử phạt như thế nào?

    Nội dung này được Luật gia Minh Hương tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 2 Điều 17 Nghị định số 103/2013/NĐ-CP, tổ chức, cá nhân có hành vi sử dụng chất độc, thực vật có độc tố để khai thác thủy sản bị xử phạt như sau: a) Phạt tiền từ 2.000.000 đến 4.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng chất độc, thực vật có độc tố để khai thác thủy sản tại vùng nước nội đồng. b) Phạt tiền từ 8.000.000 đến 10.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng chất độc, thực vật có độc tố để khai thác thủy sản trên biển. Ngoài ra, các trường hợp trên còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung và biện pháp khắc phục hậu quả sau: - Hình thức xử phạt bổ sung: Tịch thu chất độc, thực vật có độc tố. Tước quyền sử dụng giấy phép khai thác thủy sản từ 3 tháng đến 6 tháng. - Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc tiêu hủy chất độc, thực vật có độc tố; buộc thực hiện biện pháp khắc phục tình trạng ô nhiễm do chất độc, thực vật có độc tố gây ra.


    Nguồn:

    nongnghiep.vn
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Khai thác thủy sản
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn