Biển số xe bị mờ thì có bị phạt không?

Ngày hỏi:21/12/2018

Lúc em đậu đại học, bố em đã cho em chiếc xe bố để tiện cho việc đi học. Xe bố em mua đã lâu, biển số xe cũng đã bị mờ hết rồi. Ban tư vấn cho em hỏi biển số xe bị mờ thì có bị phạt không? Chân thành cảm ơn Ban tư vấn rất nhiều!

Kim Ngân - Hải Phòng

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Biển số xe bị mờ thì có bị phạt không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 17 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

      Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với hành vi điều khiển xe gắn biển số không đúng quy định; biển số không rõ chữ, số; biển số bị bẻ cong, bị che lấp, bị hỏng.

      ==> Như vậy biển số xe bị mờ khi lưu thông trên đường thì bạn có thể bị phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng.

      Biển số xe bị mờ thì bạn phải làm thủ tục đổi lại biển số xe theo quy định tại Khoản 3 Điều 14 Thông tư 15/2014/TT-BCA:

      Hồ sơ gồm:

      - Giấy khai đăng ký xe

      - Các giấy tờ theo quy định

      - Nộp lại biển số xe

      - Khi làm thủ tục đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe, không phải mang xe đến kiểm tra (trừ xe cải tạo, xe thay đổi màu sơn), nhưng chủ xe phải nộp bản cà số máy, số khung của xe theo quy định.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn