Cá nhân làm dịch vụ thụ tinh nhân tạo giống vật nuôi mà không có chứng chỉ đào tạo thì bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:30/03/2021

Cá nhân làm dịch vụ thụ tinh nhân tạo giống vật nuôi mà không có chứng chỉ đào tạo thì bị phạt bao nhiêu theo quy định mới nhất. Nhờ hỗ trợ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 3 Điều 10 Nghị định 14/2021/NĐ-CP (Có hiệu lực từ 20/04/2021) quy định như sau:

      3. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm quy định về cá nhân làm dịch vụ thụ tinh nhân tạo, cấy truyền phôi giống vật nuôi sau đây:

      a) Không có chứng chỉ đào tạo về thụ tinh nhân tạo, kỹ thuật cấy truyền phôi theo quy định;

      b) Không có hồ sơ ghi chép thông tin về chủ hộ, số hiệu đực giống, cái giống, ngày phối giống, lần phối theo quy định.

      Như vậy, cá nhân làm dịch vụ thụ tinh nhân tạo giống vật nuôi mà không có chứng chỉ đào tạo thì bị phạt tiền từ 3 triệu đến 5 triệu đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn