Các trường hợp nào không giao xe cho cá nhân, tổ chức vi phạm giữ bảo quản?

Ngày hỏi:25/04/2020

Liên quan đến việc bảo quản phương tiện vi phạm hành chính theo quy định mới. Ban biên tập cho tôi hỏi: Theo quy định đó thì các trường hợp nào không giao xe cho cá nhân, tổ chức vi phạm giữ bảo quản?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 5 Điều 1 Nghị định 31/2020/NĐ-CP (có hiệu lực từ 1/5/2020) có quy định về các trường hợp không giao phương tiện giao thông vi phạm hành chính cho tổ chức, cá nhân vi phạm giữ, bảo quản. Bao gồm:

      - Phương tiện giao thông của vụ vi phạm là vật chứng của vụ án hình sự;

      - Phương tiện giao thông được sử dụng để đua xe trái phép, chống người thi hành công vụ, gây rối trật tự công cộng hoặc gây tai nạn giao thông;

      - Giấy chứng nhận đăng ký phương tiện bị làm giả, sửa chữa;

      - Biển kiểm soát giả, phương tiện bị thay đổi trái phép số khung, số máy hoặc bị xóa số khung, số máy.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn