Can thiệp trái pháp luật trong hoạt động dự trữ quốc gia xử lý thế nào?

Ngày hỏi:20/08/2019

Cho tôi hỏi theo quy định mới được Chính phủ ban hành về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực dự trữ quốc gia, thì khi có hành vi can thiệp trái pháp luật trong hoạt động dự trữ quốc gia thì xử lý như thế nào? Nhờ tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 47 Nghị định 63/2019/NĐ-CP có hiệu lực ngày 01/9/2019 quy định:

      Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền đối với hành vi can thiệp trái pháp luật trong hoạt động dự trữ quốc gia theo các mức phạt sau:

      - Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng trong trường hợp không gây thiệt hại.

      - Từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng trong trường hợp gây thiệt hại về hàng dự trữ quốc gia có giá trị dưới 50.000.000 đồng.

      - Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng trong trường hợp gây thiệt hại về hàng dự trữ quốc gia có giá trị từ 50.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng.

      - Hình thức xử phạt bổ sung: Tịch thu tang vật, phương tiện được sử dụng để thực hiện hành vi.

      => Như vậy, căn cứ vào quy định trên thì khi có hành vi can thiệp trái pháp luật trong hoạt động dự trữ quốc gia thì cơ quan, người có thẩm quyền sẽ căn cứ vào mức độ thiệt hại và hành vi mà đưa ra các mức phạt tiền cụ thể hoặc phạt cảnh cáo. Ngoài ra tang vật, phương tiện sử dụng để thực hiện hành vi này sẽ bị tịch thu.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn