Cảnh sát cơ động bắt lỗi không bật đèn buổi tối đúng không?

Ngày hỏi:25/04/2014
Cảnh sát cơ động có quyền bắt lỗi không bật đèn chiếu sáng buổi tối có đúng không? Hôm qua mình vừa bị bắt lỗi này và bị phạt 100.000. Hình như mình nhớ không nhầm là cảnh sát cơ động không có quyền bắt lỗi này? Mình muốn hỏi cảnh sát cơ động bắt lỗi như thế có đúng không?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Công ty Luật Vinabiz xin trả lời câu hỏi như sau:

      Theo khoản 4 Điều 68 Nghị định 171 của Chính phủ (Nghị định quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt) có phân định thẩm quyền xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, đường sắt. Theo đó, cảnh sát cơ động không có thẩm quyền xử phạt vi phạm đối với lỗi không sử dụng đèn chiếu sáng khi trời tối.

      Như vậy, đối với trường hợp của bạn cảnh sát cơ động bắt lỗi không bật đèn chiếu sáng khi trời tối là hoàn toàn sai với quy định của Pháp luật.

      Nguồn: Công ty Luật Vinabiz/ Nguoiduatin.vn


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn