Cảnh sát giao thông phạt 300.000 đồng lỗi bán hàng rong trên lòng đường đô thị có đúng không?

Ngày hỏi:24/10/2019

Hôm rồi công ty em có tổ chức một đợt sale hàng giảm giá nhân dịp 20/10 chúng em có bày biện một số mặt hàng xuống dưới lòng đường vì đường khá rộng mà chúng em chỉ lấy một phần nhỏ ở len trong cùng, một lúc sau thì có hai chiến sĩ cảnh sát giao thông đến lập biên bản và xử phạt công ty em 300.000 đồng, anh chị cho em hỏi họ xử phạt như vậy có đúng không? Em thấy trường hợp này chỉ nên nhắc nhở vì công ty em lâu lâu mới bán dịp lễ chứ không phải hoạt động thường xuyên.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 12 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt có quy định:

      ...

      Điều 12. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về sử dụng, khai thác trong phạm vi đất dành cho đường bộ

      1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân, từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với tổ chức thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      a) Bán hàng rong hoặc bán hàng hóa nhỏ lẻ khác trên lòng đường đô thị, trên vỉa hè các tuyến phố có quy định cấm bán hàng, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm c Khoản 2, Điểm b Khoản 4, Điểm e Khoản 5 Điều này;

      Mặt khác căn cứ Khoản 4 Điều 23 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định:

      Mức tiền phạt cụ thể đối với một hành vi vi phạm hành chính là mức trung bình của khung tiền phạt được quy định đối với hành vi đó; nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt có thể giảm xuống nhưng không được giảm quá mức tối thiểu của khung tiền phạt; nếu có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt có thể tăng lên nhưng không được vượt quá mức tiền phạt tối đa của khung tiền phạt

      Như vậy, đối chiếu với trường hợp của công ty bạn là tổ chức thì việc cảnh sát giao thông xử phạt 300.000 đồng về hành vi bán hàng trên lòng đường là phù hợp quy định pháp luật.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Lỗi vi phạm giao thông
    Người vi phạm giao thông
    Xử phạt vi phạm giao thông
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn