Cảnh sát giao thông phạt 6.000.000 đồng lỗi thả hai tay khi lái xe máy có đúng quy định không?

Ngày hỏi:01/10/2019

Vừa rồi con trai tôi đi sinh nhật đám bạn nó lúc ra về cháu có điều khiển xe máy và thả hai tay để làm trò với các bạn mình sau đó thì bị camera giao thông phát hiện ghi lại mới đây cảnh sát giao thông lập biên bản xử phạt nguội 6.000.000 đồng, anh chị cho tôi hỏi mức phạt họ đưa ra trong trường hợp này có đúng quy định không, tôi thấy cao quá, con trai tôi cũng chỉ buông tay khoảng 5s rồi điều khiển trở lại chứ không phải thả cả hai tay trên đoạn đường dài, rất mong được anh chị hỗ trợ.

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Cảnh sát giao thông phạt 6.000.000 đồng lỗi thả hai tay khi lái xe máy có đúng quy định không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ theo quy định tại Điểm a Khoản 9 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt có quy định:

      ...

      9. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      a) Buông cả hai tay khi đang điều khiển xe; dùng chân điều khiển xe; ngồi về một bên điều khiển xe; nằm trên yên xe điều khiển xe; thay người điều khiển khi xe đang chạy; quay người về phía sau để điều khiển xe hoặc bịt mắt điều khiển xe;

      Mặt khác căn cứ Khoản 4 Điều 23 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định:

      Mức tiền phạt cụ thể đối với một hành vi vi phạm hành chính là mức trung bình của khung tiền phạt được quy định đối với hành vi đó; nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt có thể giảm xuống nhưng không được giảm quá mức tối thiểu của khung tiền phạt; nếu có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt có thể tăng lên nhưng không được vượt quá mức tiền phạt tối đa của khung tiền phạt

      Như vậy đối chiếu với trường hợp của bạn thì việc cảnh sát giao thông xử phạt con trai bạn 6.000.000 đồng về hành vi buông cả hai tay khi điều khiển xe máy là phù hợp quy định pháp luật.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Mức phạt hành chính
    Quyết định xử phạt hành chính
    Xử phạt hành chính
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn