Cảnh sát giao thông phạt 7.000.000 đồng lỗi đập xe người bị tai nạn có đúng không?

Ngày hỏi:31/10/2019

Tôi đang điều khiển xe lưu thông thì tôi có tông vào đuôi xe của một cậu học sinh cấp ba đang chạy xe máy điện, tôi bị ngã gãy mất hai cái răng, cậu bé kia cũng không vừa nên đã đứng dậy và thách thức tôi yêu cầu bồi thường, vì đang bực bội từ trước nên tôi có tát vào mặt cậu bé kia một cái và dùng cái xà beng tôi mang đi làm đập luôn xe của cậu bé, việc tôi đánh thì không để lại thương tích gì nhưng phần đầu và đuôi của chiếc xe máy điện có bị tôi đập nát. Việc làm của tôi đã bị người dân đi đường quay lại, cách đây 1 tuần công an có căn cứ vào các video trên mạng facebook triệu tập tôi lên vì có đơn tố giác của cậu học sinh, họ đã xử phạt tôi 7 triệu đồng về hành vi đập phá tài sản của người bị tai nạn? Anh chị cho tôi hỏi họ làm như vậy có đúng không?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Cảnh sát giao thông phạt 7.000.000 đồng lỗi đập xe người bị tai nạn có đúng không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ theo quy định tại Điểm b Khoản 3 Điều 11 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt có quy định:

      ...

      6. Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với cá nhân thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      ...

      b) Xâm phạm sức khỏe, tài sản của người bị nạn hoặc người gây tai nạn;

      Mặt khác căn cứ Khoản 4 Điều 23 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định:

      Mức tiền phạt cụ thể đối với một hành vi vi phạm hành chính là mức trung bình của khung tiền phạt được quy định đối với hành vi đó; nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt có thể giảm xuống nhưng không được giảm quá mức tối thiểu của khung tiền phạt; nếu có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt có thể tăng lên nhưng không được vượt quá mức tiền phạt tối đa của khung tiền phạt

      Như vậy đối chiếu với trường hợp của bạn thì việc cảnh sát giao thông phạt bạn 7.000.000 đồng về hành vi Xâm phạm tài sản của người bị tai nạn là phù hợp quy định pháp luật.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Lỗi vi phạm giao thông
    Người vi phạm giao thông
    Phương tiện vi phạm giao thông
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn