Cảnh sát giao thông phạt 750.000 đồng lỗi chạy xe máy vào hầm không bật đèn có đúng quy định không?

Ngày hỏi:13/09/2019

Vừa rồi em có chạy xe mô tô đi vào hầm Thủ Thiêm nhưng do sơ sót em đã quên bật đèn, khi em vừa ra khỏi hầm thì đã bị cảnh sát giao thông lập biên bản xử phạt với mức 750.000 đồng, anh chị cho em hỏi mức phạt họ đưa ra là có đúng không ạ? Em thấy mức phạt này là quá cao, em đọc luật thấy ghi có 500.000 đồng thôi, trường hợp này em có thể đi khiếu nại quyết định xử phạt của cảnh sát giao thông không?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo quy định tại Điểm b Khoản 5 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt có quy định:

      ...

      5. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      ...

      d) Chạy trong hầm đường bộ không sử dụng đèn chiếu sáng gần; vượt xe trong hầm đường bộ không đúng nơi quy định; quay đầu xe trong hầm đường bộ;

      Mặt khác căn cứ Khoản 4 Điều 23 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định:

      Mức tiền phạt cụ thể đối với một hành vi vi phạm hành chính là mức trung bình của khung tiền phạt được quy định đối với hành vi đó; nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt có thể giảm xuống nhưng không được giảm quá mức tối thiểu của khung tiền phạt; nếu có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt có thể tăng lên nhưng không được vượt quá mức tiền phạt tối đa của khung tiền phạt

      Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì việc cảnh sát giao thông xử phạt bạn 750.000 đồng về lỗi chạy xe mô tô trong hầm đường bộ không sử dụng đèn chiếu sáng gần là phù hợp với quy định của pháp luật.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn