Cảnh sát trật tự xử phạt hành vi không đội mũ bảo hiểm đúng không?

Ngày hỏi:22/07/2020

Quý luật sư cho mình hỏi: Mình bị cảnh sát trật tự dừng xe vì lỗi không đội mũ bảo hiểm. Sau đó lực lượng cảnh sát trật tự có được quyền kiểm tra bằng lái xe và đăng ký xe của mình không? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Cảnh sát trật tự xử phạt hành vi không đội mũ bảo hiểm đúng không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điểm i Khoản 2 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện hành vi không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi điều khiển xe tham gia giao thông trên đường bộ.

      Mặt khác theo Khoản 3 Điều 74 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định thẩm quyền xử phạt của Cảnh sát trật tự cụ thể như sau:

      - Điểm đ, điểm g khoản 1; điểm g, điểm h khoản 2; điểm b, điểm d, điểm đ, điểm e, điểm k, điểm r, điểm s khoản 3; điểm b, điểm d, điểm đ, điểm g, điểm i khoản 4; điểm b, điểm c, điểm h khoản 5; điểm c khoản 6; điểm b khoản 7; điểm c khoản 8; khoản 9; khoản 10 Điều 5;

      - Điểm g, điểm n khoản 1; điểm a, điểm đ, điểm h, điểm i, điểm k, điểm l khoản 2; điểm b, điểm c, điểm d, điểm đ, điểm e, điểm i, điểm k, điểm m khoản 3; điểm b, điểm d, điểm đ, điểm e, điểm g, điểm h khoản 4; khoản 5; điểm a, điểm c khoản 6; điểm c khoản 7; khoản 8; khoản 9 Điều 6;

      ...

      Như vậy, cảnh sát trật tự đang làm làm nhiệm vụ được dừng xe và xử phạt hành vi không đội mũ bảo hiểm.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn