Chạy ô tô vượt quá tốc độ 9km/h bị phạt thế nào?

Ngày hỏi:30/05/2019

Em muốn hỏi: Em chạy xe ô tô vượt quá tốc độ quy định 9km/h, bị công an bắn tốc độ và lập biển bản vi phạm, hẹn mấy ngày sau đến Phòng cảnh sát giao thông để nhận quyết định xử phạt. Vậy hình thức và mức xử phạt vi phạm đối với em trong trường hợp này là gì? Em có bị tước giấy phép lái xe hay không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chạy ô tô vượt quá tốc độ 9km/h bị phạt thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 11 Luật giao thông đường bộ 2008 23/2008/QH12 có quy định:

      "Điều 8. Các hành vi bị nghiêm cấm

      11. Điều khiển xe cơ giới chạy quá tốc độ quy định, giành đường, vượt ẩu."

      Như vậy: Căn cứ quy định được trích dẫn trên đây thì pháp luật hiện hành nghiêm cấm người điều khiển xe cơ giới (trong đó bao gồm xe ô tô) chạy xe quá tốc độ mà pháp luật quy định.

      Trong đó, tốc độ điều khiển xe cơ giới tham gia giao thông trên đường bộ được quy định cụ thể tại Thông tư 91/2015/TT-BGTVT.

      Nên các trường hợp điều khiển phương tiện xe cơ giới chạy quá tốc độ quy định đều là hành vi trái pháp luật, nên sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định.

      Theo đó, Theo quy định tại Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì người điều khiển xe ô tô tham gia giao thông đường bộ mà chạy quá tốc độ quy định, tùy từng trường hợp cụ thể, tính chất, mức độ của hành vi vi phạm mà sẽ bị xử phạt hàn chính sau sau:

      - Khi điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 05 km/h đến 10 km/h thì bị phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng.

      - Khi điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 10 km/h đến 20 km/h thì bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

      - Khi điều khiển xe chạy quá tốc độ tối đa cho phép từ 20 km/h đến 35 km/h thì bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng, đồng thời bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

      - Khi điều khiển xe chạy quá tốc độ tối đa cho phép trên 35 km/h thì bị phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng, đồng thười bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng.

      Do đó: Đối với trường hợp bạn chạy bạn chạy xe ô tô vượt quá tốc độ quy định 9km/h là hành vi vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ. Bạn có thể bị phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng (mức trung bình là 700.000 đồng), nhưng không bị tước giấy phép lái xe.

      Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn