Chạy quá tốc độ trên đường cao tốc bị xử lý như thế nào?

Ngày hỏi:10/05/2019

Tôi tên Lại Thị Hồng Gấm, tôi muốn hỏi mức xử phạt đối với hành vi chạy quá tốc độ tối đa cho phép trên đường cao tốc quy định tại văn bản nào? Tốc độ tối đa cho phép trên mỗi loại đường cao tốc là giống hay khác nhau và phụ thuộc vào yếu tố nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chạy quá tốc độ trên đường cao tốc bị xử lý như thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Với hành vi điều khiển xe ô tô chạy quá tốc độ quy định trên đường cao tốc sẽ bị xử phạt theo Nghị định 46/2016/NĐ-CP ngày 26/5/2016 của Chính phủ.

      Căn cứ Điểm a Khoản 3; Điểm đ Khoản 6; Điểm a Khoản 7; Điểm đ Khoản 8 Điều 5 và Điểm a Khoản 1 Điều 78 trong Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì mức phạt đối với người điều khiển xe ô tô chạy quá tốc độ cho phép sẽ bị xử phạt, cụ thể như sau:

      - Khi điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 5km/h đến 10km/h thì bị phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng

      - Khi điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 10km/h đến 20km/h thì bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng; khi điều khiển xe chạy quá tốc độ tối đa cho phép từ 20km/h đến 35km/h thì bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng, đồng thời bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 1 tháng đến 3 tháng

      - Khi điều khiển xe chạy quá tốc độ tối đa cho phép trên 35km/h thì bị phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng, đồng thời bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 2 tháng đến 4 tháng.

      Tùy theo từng cấp đường cao tốc, Bộ Giao thông vận tải công bố tốc độ tối đa, tốc độ tối thiểu cụ thể. Hiện nay tốc độ cao nhất được chạy trên đường cao tốc là 120 km/h, tốc độ tối thiểu được ghi trên biển báo hiệu.

      Căn cứ Điều 9 Thông tư 91/2015/TT-BGTVT quy định về tốc độ và khoảng cách an toàn của xe cơ giới, xe máy chuyên dùng tham gia giao thông trên đường bộ do bộ trưởng bộ Giao thông vận tải ban hành quy định tốc độ của các loại xe cơ giới, xe máy chuyên dùng trên đường cao tốc như sau:

      - Khi tham gia giao thông trên đường cao tốc, người điều khiển xe cơ giới, xe máy chuyên dùng phải tuân thủ tốc độ tối đa, tốc độ tối thiểu ghi trên biển báo hiệu đường bộ.

      Ngoài ra, căn cứ Điều 12 Thông tư 91/2015/TT-BGTVT để bảo đảm an toàn khi tham gia giao thông trên đường cao tốc, phương tiện phải tuân thủ khoảng cách an toàn giữa hai xe khi tham gia giao thông trên đường quy định như sau:

      - Khi mặt đường khô ráo phương tiện lưu thông với tốc độ 80 km/h thì khoảng cách an toàn tối thiểu là 55m;

      - Với tốc độ 100 km/h thì khoảng cách an toàn tối thiểu là 70m;

      - Với tốc độ 120 km/h thì khoảng cách an toàn tối thiểu là 100m.

      Khi trời mưa, có sương mù, mặt đường trơn trượt, đường có địa hình quanh co, đèo dốc, người lái xe phải điều chỉnh khoảng cách an toàn thích hợp lớn hơn khoảng cách an toàn ghi trên biển báo.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà anh chị thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn