Chạy xe máy lạng lách, đánh võng trên đường bộ trong đô thị gây tại nạn giao thông thì xử phạt thế nào?

Ngày hỏi:20/08/2021

Chạy xe máy lạng lách, đánh võng trên đường bộ trong đô thị gây tại nạn giao thông thì xử phạt như thế nào? Nhờ tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điểm b Khoản 8 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP có quy định:

      8. Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      ...

      b) Điều khiển xe lạng lách hoặc đánh võng trên đường bộ trong, ngoài đô thị;

      Ngoài ra, Khoản 9 cũng quy định: Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 14.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm quy định tại điểm a, điểm b, điểm c, điểm d khoản 8 Điều này mà gây tai nạn giao thông hoặc không chấp hành hiệu lệnh dừng xe của người thi hành công vụ.

      Như vậy, trường hợp chạy xe máy lạng lách, đánh võng trên đường bộ trong đô thị gây tại nạn giao thông thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 14.000.000 đồng. Đồng thời bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng (Điểm b Khoản 10 Điều này).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn