Chạy xe máy quá tốc độ 15 km/h bị giữ bằng 2 tháng đúng không?

Ngày hỏi:12/04/2021

Tôi đi xe máy chạy quá tốc độ 15 km/h, CSGT kêu nộp phạt và bị giữ bằng 2 tháng có đúng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điểm a Khoản 1 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định xử phạt đối với người điều khiển xe máy như sau:

      Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 10 km/h đến 20 km/h.

      => Theo đó trường hợp đi xe máy chạy quá tốc độ 15 km/h thì bị phạt tiền từ 600.000 đồng đến 1.000.000 đồng, trường hợp này không bị tước bằng lái xe. Do đó CSGT yêu cầu giữ bằng 02 tháng là không có căn cứ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn