Chạy xe máy trên hè phố có bị giam bằng không?

Ngày hỏi:28/08/2021

Chạy xe máy trên hè phố thì có bị giam bằng không? Nhờ tư vấn hộ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm g Khoản 3 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP có quy định:

      3. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      ...

      g) Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường, làn đường quy định (làn cùng chiều hoặc làn ngược chiều); điều khiển xe đi qua dải phân cách cố định ở giữa hai phần đường xe chạy; điều khiển xe đi trên hè phố, trừ trường hợp điều khiển xe đi qua hè phố để vào nhà;

      Như vậy, trường hợp chạy xe máy trên hè phố (trừ trường hợp điều khiển xe đi qua hè phố để vào nhà) thì sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng. Trường hợp vi phạm này sẽ không bị tước giấy phép lái xe (giam bằng lái).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT