Chạy xe máy vượt đèn vàng bị phạt 500.000 đồng có đúng không?

Ngày hỏi:03/08/2020

Chào Chuyên viên. Mình là Hòa. Xin hỏi vừa qua mình có chạy xe máy vượt đèn vàng. Nếu bị công an bắt mình sẽ bị phạt như thế nào? Mình nghe có thông tin nói sẽ bị phạt 500.000 đồng có đúng không? Mong chuyên viên hỗ trợ. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chạy xe máy vượt đèn vàng bị phạt 500.000 đồng có đúng không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 3 Điều 10 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định hệ thống báo hiệu đường bộ như sau:

      - Tín hiệu đèn giao thông có ba mầu, quy định như sau:

      + Tín hiệu xanh là được đi;

      + Tín hiệu đỏ là cấm đi;

      + Tín hiệu vàng là phải dừng lại trước vạch dừng, trừ trường hợp đã đi quá vạch dừng thì được đi tiếp; trong trường hợp tín hiệu vàng nhấp nháy là được đi nhưng phải giảm tốc độ, chú ý quan sát, nhường đường cho người đi bộ qua đường.

      Theo đó tại Điểm e Khoản 4 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ như sau:

      - Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông.

      => Như vậy trường hợp của bạn sẽ bị phạt tiền từ 600.000 đồng đến 1.000.000 đồng. Việc bạn nghe thông tin sẽ bị phạt 500.000 đồng đối với hành vi trên là không đúng theo luật định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn