Chạy xe máy vượt quá tốc độ 18km/h có bị giam bằng không?

Ngày hỏi:09/04/2021

Cho hỏi trường hợp người chạy xe máy vượt quá tốc độ 18km/h có bị giam bằng hay không? Căn cứ nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điểm a Khoản 4 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP có quy định:

      Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 10 km/h đến 20 km/h.

      Như vậy trường hợp chạy xe máy vượt quá tốc độ 18km/h sẽ bị phạt tiền từ 600.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

      Quy định về tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe quy định tại Khoản 10, tuy nhiên vi phạm Điểm a Khoản 4 thì không bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe.

      Cho nên trường hợp chạy xe máy vượt quá tốc độ 18km/h sẽ không bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn