Chạy xe ô tô quá tốc độ từ 10 km/h đến 20 km/h sẽ bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:20/05/2020

Liên quan đến việc xử phạt vi phạm hành chính trong giao thông đường bộ. Ban biên tập cho hỏi: Hành vi chạy xe ô tô quá tốc độ quy định từ 10 km/h đến 20 km/h sẽ bị xử phạt bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điểm i Khoản 5 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, có quy định:

      Điều 5. Xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

      - Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 10 km/h đến 20 km/h.

      - Bên cạnh đó, thực hiện hành vi vi phạm trên cũng sẽ bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

      Ban biên tập phản hồi thông tin.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn