Chạy xe phân khối không có bằng lái phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:12/11/2020

Em năm nay 24 tuổi, hôm qua vừa bị cảnh sát giao thông bắt vì lỗi chạy xe phân khối 175m3 mà không có bằng lái A2. Vậy em bị phạt bao nhiêu ạ? Em có nộp phạt qua bưu điện được không? Nếu được thì quy trình như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm b Khoản 7 Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định như sau:

      Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên, xe mô tô ba bánh thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa;

      Trường hợp bạn điều khiển xe phân khối có dung tích xi lanh từ 175 cm3 mà không có giấy phép lái xe thì có thể bị phạt đến 4 triệu đồng.

      Bên cạnh đó, bạn có thể nộp phạt qua bưu điện, mời bạn tham khảo bài viết sau: Quy trình nộp phạt vi phạm giao thông qua bưu điện.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn