Chạy xe sử dụng điện thoại di động có bị giam bằng lái xe không?

Ngày hỏi:29/06/2020

Cho em hỏi, em bị lỗi sử dụng điện thoại khi chạy xe máy, vậy mức phạt cụ thể như thế nào? Và giam GPLX bao lâu? Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điểm h Khoản 4 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi đang điều khiển xe sử dụng ô (dù), điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính.

      Ngoài ra, bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng; nếu gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng.

      Như vậy, khi tham gia giao thông mà sử dụng điện thoại di động sẽ bị phạt tiền từ 600.000 đồng đến 1.000.000 đồng và bị tước Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng. Và khi bị tước bạn không được tham gia giao thông.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn