Chạy xe vario 125cm3 không có bằng lái phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:19/03/2021

Cho em hỏi là em 24 tuổi, chạy xe vario 125cc thì bị bắt do không có bằng lái xe thì phạt bao nhiêu ạ? Công an bảo không có bằng lái nên phạt 1 triệu.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điểm b Khoản 1 Điều 60 Luật giao thông đường bộ 2008 thì người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi.

      Theo Khoản 5 Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định như sau:

      Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xi lanh dưới 175 cm3 và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa;

      Như vậy, trường hợp không có giấy phép lái xe khi điều khiển xe dưới 175 cm3 thì sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng. Do đó, cảnh sát giao thông phạt anh 1.000.000 là có căn cứ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn