Chế biến thủy sản có xuất xứ từ cơ sở nuôi cấm thu hoạch bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:21/03/2020

Vừa qua tôi có nhập một lô hàng thủy sản từ cơ sở nuôi cấm thu hoạch với giá rẻ về chế biến để bán. Ngày 10/03/2020 bộ kiểm tra an toàn thực phẩm phát hiện và phạt tôi đóng phạt là 30.000.000 đồng. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi bộ kiểm tra an toàn thực phẩm phạt tôi 30.000.000 đồng có đúng theo quy định không? Văn bản nào quy định? Nhờ Ban biên tập hỗ trợ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ tại Khoản 4 Điều 11 Nghị định 115/2018/NĐ-CP quy định vi phạm quy định về điều kiện bảo đảm an toàn thực phẩm trong sản xuất, kinh doanh thực phẩm tươi sống có nguồn gốc thủy sản như sau:

      - Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi chế biến thủy sản có xuất xứ từ cơ sở nuôi cấm thu hoạch, vùng nuôi thủy sản cấm thu hoạch.

      => Như vậy trường hợp trên của bạn đã vi phạm quy định về điều kiện bảo đảm an toàn thực phẩm trong sản xuất, kinh doanh thực phẩm tươi sống có nguồn gốc thủy sản thì sẽ bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng. Việc bộ kiểm tra an toàn thực phẩm phạt bạn đóng 30.000.000 đồng là đúng theo quy định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn